Xem đá gà, tổ chức đá gà, tham gia đá gà sẽ bị xử lý thế nào?

8

Theo quy định của pháp luật Việt Nam, hành vi xem đá gà, tổ chức đá gà, tham gia đá gà đều là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý theo mức độ nghiêm trọng của từng hành vi.

1. Xem đá gà:

  • Hành vi vi phạm hành chính:
    • Việc xem đá gà được xem là hành vi vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch.
    • Mức phạt tiền đối với hành vi xem đá gà là từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

2. Tổ chức đá gà:

  • Hành vi vi phạm pháp luật hình sự:
    • Hành vi tổ chức đá gà ăn tiền được quy định là tội đánh bạc theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.
    • Mức phạt đối với tội đánh bạc tùy thuộc vào số tiền và giá trị của tang vật thu giữ, cụ thể:
      • Từ 50 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 10 năm: Đối với hành vi tổ chức đánh bạc với số tiền hoặc giá trị của tang vật thu giữ từ 50 triệu đồng đến dưới 200 triệu đồng.
      • Từ 200 triệu đồng đến 500 triệu đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 12 năm: Đối với hành vi tổ chức đánh bạc với số tiền hoặc giá trị của tang vật thu giữ từ 200 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng.
      • Từ 500 triệu đồng đến 1 tỷ đồng hoặc phạt tù từ 03 năm đến 15 năm: Đối với hành vi tổ chức đánh bạc với số tiền hoặc giá trị của tang vật thu giữ từ 500 triệu đồng đến dưới 1 tỷ đồng.
      • Từ 1 tỷ đồng đến 3 tỷ đồng hoặc phạt tù từ 05 năm đến 20 năm: Đối với hành vi tổ chức đánh bạc với số tiền hoặc giá trị của tang vật thu giữ từ 1 tỷ đồng đến dưới 3 tỷ đồng.
      • Trên 3 tỷ đồng hoặc chung thân: Đối với hành vi tổ chức đánh bạc với số tiền hoặc giá trị của tang vật thu giữ từ 3 tỷ đồng trở lên.
  • Hành vi vi phạm hành chính:
    • Ngoài ra, hành vi tổ chức đá gà còn có thể bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 3 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.
    • Mức phạt tiền đối với hành vi tổ chức đá gà là từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

3. Tham gia đá gà:

  • Hành vi vi phạm hành chính:
    • Hành vi tham gia đá gà được xem là hành vi vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.
    • Mức phạt tiền đối với hành vi tham gia đá gà là từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Lưu ý:

  • Ngoài việc bị xử lý vi phạm hành chính hoặc hình sự, người vi phạm còn có thể bị áp dụng các biện pháp xử lý khác như: tịch thu tang vật vi phạm, cấm tổ chức hoặc tham gia các hoạt động vui chơi giải trí trong một thời gian nhất định,…
  • Mức độ xử lý cụ thể đối với từng hành vi vi phạm sẽ phụ thuộc vào các yếu tố như: số lượng người tham gia, số tiền cá cược, tính chất và mức độ nghiêm trọng của hành vi vi phạm,…

Do đó, bạn nên tuân thủ đúng các quy định của pháp luật về cấm đánh bạc, cá độ để tránh bị xử lý theo quy định của pháp luật.